ข่าวสาร/กิจกรรม
|
ระดมความคิดเห็นบทบาทของเยาวชนในการขับเคลื่อนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน
วันที่ 19 ก.ย. 2560
|
เมื่อวันที่ 15 กันยายน 2560 ดร.ปรเมธี วิมลศิริ เลขาธิการคณะกรรมการพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ เป็นประธานเปิดงาน "โครงการประชุมระดมความคิดเห็นบทบาทของเยาวชนในการขับเคลื่อนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน” ณ โรงแรมเดอะเบอร์เคลีย์ โฮเต็ล ประตูน้ำ การประชุมครั้งนี้จัดโดยโครงการพัฒนาแห่งสหประชาชาติร่วมกับสำนักงานคณะกรรมการพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ มีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างความรู้ความเข้าใจ และความตระหนักเกี่ยวกับการพัฒนาที่ยั่งยืน ตลอดจนส่งเสริมให้เด็กและเยาวชนเข้าใจในบทบาทการมีส่วนร่วมในการขับเคลื่อนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน โดยมีเยาวชนจากโรงเรียนและมหาวิทยาลัยต่างๆ เข้าร่วมระดมความคิดเห็นประมาณ 50 คน
ในการประชุมดังกล่าว นางสาวลดาวัลย์ คำภา รองเลขาธิการคณะกรรมการพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ ได้นำเสนอ "การดำเนินงานที่สำคัญของภาครัฐ ในการขับเคลื่อนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน” รวมถึงรับฟังและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นถึงบทบาทและแนวทางการขับเคลื่อนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืนของเยาวชนไทยด้วย
ข่าว : รวีวรรณ เลียดทอง
ภาพ : เมฐติญา วงษ์ภักดี
|