ข่าวสาร/กิจกรรม
|
การประชุมหารือเตรียมการประชุมคณะกรรมการ คนพ.
วันที่ 14 พ.ย. 2559
|
เมื่อวันที่ 10 พฤศจิกายน 2559 ณ ห้องประชุม 521 อาคาร 5 สำนักงานคณะกรรมการพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ (สศช.) ดร.ปรเมธี วิมลศิริ เลขาธิการคณะกรรมการพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ เป็นประธานในการประชุมหารือเพื่อเตรียมการประชุมคณะกรรมการนโยบายการพัฒนาพื้นที่ในเขตพัฒนาเศรษฐกิจพิเศษ (คนพ.) โดยมีผู้บริหาร สศช. อาทิ นายประพันธ์ มุสิกพันธ์ ที่ปรึกษาด้านนโยบายและแผนงาน รักษาราชการแทนรองเลขาธิการคณะกรรมการพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ นางธิดา พัทธรรม ผู้อำนวยการสำนักวิเคราะห์โครงการลงทุนภาครัฐ นางสาวสุนิสา บุณโยภาส ผู้อำนวยการสำนักยุทธศาสตร์และการวางแผนพัฒนาพื้นที่ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ สศช. และ ดร.คณิศ แสงสุพรรณ ผู้ทรงคุณวุฒิในคณะกรรมการ คนพ. และผู้แทนจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมประชุม
ที่ประชุมร่วมหารือใน 2 เรื่อง ได้แก่ (1) การเตรียมการประชุม คนพ. ครั้งที่ 1/2559 ซึ่งคาดว่าจะมีการจัดประชุมในวันพฤหัสบดีที่ 17 พฤศจิกายน 2559 โดยมีประเด็นหารือ 3 เรื่อง คือ หนึ่ง การพิจารณาร่างระเบียบวาระการประชุม คนพ. ครั้งที่ 1/2559 สอง การตรวจสอบความถูกต้องของโครงการภายใต้แผนงานพัฒนาระเบียงเศรษฐกิจภาคตะวันออก พ.ศ. 2560-2564 และ สาม การเตรียมการของหน่วยงานในการประชุม คนพ. ครั้งที่ 1/2559 และ (2) งบประมาณในลักษณะบูรณาการเชิงยุทธศาตร์ ประจำปีงบประมาณ 2561 เรื่อง การพัฒนาระเบียงเศรษฐกิจภาคตะวันออก พ.ศ. 2560-2564 มีประเด็นหารือ 2 เรื่อง ได้แก่ การพิจารณาจัดกลุ่มโครงการของแผนงานพัฒนาระเบียงเศรษฐกิจภาคตะวันออก ในแผนงบประมาณในลักษณะบูรณาการเชิงยุทธศาสตร์ประจำปีงบประมาณ 2561 และการจัดทำแผนงบประมาณในลักษณะบูรณาการเชิงยุทธศาสตร์ประจำปีงบประมาณ 2561 เรื่อง การพัฒนาระเบียงเศรษฐกิจภาคตะวันออก พ.ศ. 2560-2564
สำหรับผู้แทนจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องที่เข้าร่วมประชุมครั้งนี้ อาทิ สำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุข สำนักงบประมาณ สำนักงานนโยบายและแผนการขนส่งและจราจร สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการลงทุน กรมชลประทาน การประปาส่วนภูมิภาค การนิคมอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค การท่าเรือสัตหีบ และการท่าอากาศยานอู่ตะเภา
ข่าว : นพดล ธัญญาดี
ภาพ : อมรเทพ ศรีประเสริฐ
|